दहशतवादाचा बीमोड करणाऱ्या हवाई योद्ध्यांचा सन्मान; शौर्याची गाथा ‘Vir Chakra’ पुरस्काराने गौरविली!

'ऑपरेशन सिंदूर'मध्ये पाकिस्तानला धूळ चारणाऱ्या नऊ शूर जवानांचा सन्मान; जाणून घ्या कोण आहेत हे जांबाज.

181

स्वातंत्र्य दिनाच्या पूर्वसंध्येला देशाच्या संरक्षणासाठी अतुलनीय शौर्य दाखवणाऱ्या जवानांचा सन्मान करण्यात आला आहे. ‘ऑपरेशन सिंदूर’ (Operation Sindoor) या महत्त्वाच्या मोहिमेत पाकिस्तानमधील दहशतवादी तळ आणि लष्करी ठिकाणे उद्ध्वस्त करणाऱ्या भारतीय हवाई दलाच्या (Indian Air Force) नऊ लढाऊ वैमानिकांना ‘वीर चक्र’ (Vir Chakra) प्रदान करण्यात आले आहे. युद्धकाळात दाखवलेल्या शौर्यासाठी दिला जाणारा हा तिसऱ्या क्रमांकाचा सर्वोच्च सन्मान आहे. या शूर जवानांनी केवळ दहशतवाद्यांचे अड्डेच नव्हे, तर पाकिस्तानच्या लष्करी मालमत्तेचेही मोठे नुकसान केले होते. या कारवाईत भारताने पाकिस्तानची पाच विमानेही पाडली होती. (Vir Chakra)

(हेही वाचा – Water Supply : चांदिवली – संघर्ष नगरवासियांना आता धो धो पाणी; पण आता घ्यावी लागणार ‘ही’ काळजी)

काय आहे ‘ऑपरेशन सिंदूर’
‘ऑपरेशन सिंदूर’ (Operation Sindoor) हे भारतीय लष्कराने पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर (Pahalgam Terror Attack) सुरू केलेले एक महत्त्वाकांक्षी अभियान होते. या अभियानांतर्गत भारतीय सैन्याने पाकिस्तान आणि पाकव्याप्त काश्मीरमधील दहशतवादी तळ आणि त्यांच्या पायाभूत सुविधांवर जोरदार हल्ला केला. या कारवाईत भारतीय हवाई दलाच्या वैमानिकांनी निर्णायक भूमिका बजावली. त्यांनी मुरीदके आणि बहावलपूर येथील दहशतवादी संघटनांच्या मुख्यालयांवर आणि पाकिस्तानी लष्कराच्या ठिकाणांवर अचूक हल्ले करून मोठे नुकसान केले. या जवानांनी दाखवलेल्या शौर्यामुळेच हे अभियान यशस्वी झाले आणि देशाला मोठा विजय मिळाला.

‘वीर चक्र’ विजेत्यांची नावे
यावर्षी ज्या नऊ हवाई दलाच्या (Air Force) अधिकाऱ्यांना ‘वीर चक्र’ प्रदान करण्यात आले आहे, त्यांची नावे खालीलप्रमाणे आहेत. या सर्व अधिकाऱ्यांनी ‘ऑपरेशन सिंदूर’दरम्यान आपली असामान्य क्षमता आणि धैर्य दाखवून देशाची मान उंचावली आहे.

  1. ग्रुप कॅप्टन रणजित सिंग सिधू
  2. ग्रुप कॅप्टन मनीष अरोरा
  3. ग्रुप कॅप्टन अनिमेष पाटनी
  4. ग्रुप कॅप्टन कुणाल कालरा
  5. विंग कमांडर जॉय चंद्रा
  6. स्क्वाड्रन लीडर सार्थक कुमार
  7. स्क्वाड्रन लीडर सिद्धांत सिंग
  8. स्क्वाड्रन लीडर रिझवान मलिक
  9. फ्लाईट लेफ्टनंट आर्शवीर सिंह ठाकूर

(हेही वाचा – Madhya Pradesh High Court : सोशल मीडियावर महिलांना धमकाविण्याचं प्रकरण; उच्च न्यायालयाची महत्त्वपूर्ण टिप्पणी)

अन्य शौर्य पुरस्कार

‘वीर चक्र’ व्यतिरिक्त ‘ऑपरेशन सिंदूर’मधील उत्कृष्ट कामगिरीबद्दल अनेक अधिकाऱ्यांना इतर महत्त्वाचे पुरस्कारही जाहीर झाले आहेत. यामध्ये चार वायुसेना अधिकाऱ्यांना ‘सर्वोत्तम युद्ध सेवा पदक’ (Sarvottam Yudh Seva Medal), 13 अधिकाऱ्यांना ‘युद्ध सेवा पदक’ (Yudh Seva Medal) आणि 26 अधिकाऱ्यांना ‘वायु सेना पदक’ (Vayu Sena Medal) प्रदान करण्यात आले आहे. या पुरस्कारांनी देशाच्या संरक्षणासाठी अहोरात्र झटणाऱ्या सर्व सैनिकांच्या शौर्याचा गौरव करण्यात आला आहे.

हेही पहा –

Join Our WhatsApp Community
Get The Latest News!
Don’t miss our top stories and need-to-know news everyday in your inbox.