फ्रँकोइस बायरो यांच्या सरकारनंतर मंगळवारी संध्याकाळी फ्रान्सचे (France New PM) अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी सेबॅस्टियन लेकोर्नू यांना देशाचे नवे पंतप्रधान म्हणून घोषित केले. लेकोर्नू सध्या फ्रान्सचे संरक्षण मंत्री आहेत. (France New PM)
हेही वाचा-जर तुम्ही UPI द्वारे व्यव्हार करत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी, १५ सप्टेंबरपासून नियम बदलणार
सोमवारी युरोपीय देशाच्या संसदेत विश्वासदर्शक ठरावानंतर बेरो यांना त्यांच्या पदावरून काढून टाकण्यात आले. एक वर्षापूर्वीच त्यांना रूढीवादी नेते आणि माजी ब्रेक्झिट वाटाघाटीकार मिशेल बार्नियर यांच्या जागी पंतप्रधान म्हणून नियुक्त करण्यात आले. (France New PM) बुधवारी ‘ब्लॉक एव्हरीथिंग’ ने आयोजित केलेल्या मोठ्या निदर्शनांच्या आधी फ्रान्सच्या राष्ट्राध्यक्षांनी लेकोर्नू यांना फ्रान्सचे नवे पंतप्रधान म्हणून नियुक्त करण्याचा निर्णय घेतला आहे हे लक्षात घेण्यासारखे आहे, ज्यामुळे कायदा आणि सुव्यवस्था राखण्यासाठी सरकारला असामान्यपणे मोठ्या संख्येने 80,000 पोलिस अधिकारी तैनात करावे लागले आहेत. (France New PM)
सेबास्टियन लेकोर्नू कोण आहेत?
३९ वर्षीय राजकारणी या युरोपीय देशाचे सर्वात तरुण संरक्षण मंत्री होण्याचा विक्रमही करतात. आणि आता ते फक्त एका वर्षात फ्रान्सचे चौथे पंतप्रधान म्हणून पदभार स्वीकारतील. २०३० पर्यंत एक मोठी लष्करी विस्तार योजना तयार करण्यात लेकोर्नू यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली. या निर्णयावर रशिया-युक्रेन युद्धाचा मोठा प्रभाव पडला आहे. लेकोर्नू हे राष्ट्राध्यक्ष मॅक्रॉन यांचे अत्यंत जवळचे सहकारी मानले जातात. (France New PM)
हेही वाचा- Ladki Bahin Yojana: लाडक्या बहिणींच्या हफ्त्याला उशीर का ? आदिती तटकरे म्हणाल्या …
२०१७ मध्ये सेबॅस्टियन लेकोर्नू मॅक्रॉनच्या मध्यमार्गी चळवळीचा भाग बनले. तेव्हापासून, त्यांनी स्थानिक सरकारे, परदेशातील प्रदेशांमध्ये आणि पिवळ्या जॅकेटच्या निषेधानंतर झालेल्या ‘ग्रेट शिझम’ दरम्यानही अनेक पदे भूषवली आहेत. या महान शिझम दरम्यान, त्यांनी लोकांच्या संतापाचे निराकरण करण्यासाठी चर्चा सुलभ केल्या. २०२१ मध्ये, त्यांनी ग्वाडेलूपमधील अशांततेला प्रतिसाद म्हणून स्वायत्ततेवर चर्चा सुरू केली. (France New PM)
– इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी फ्रान्सचे नवे पंतप्रधान म्हणून संरक्षण मंत्री सेबॅस्टियन लेकोर्नू यांची नियुक्ती केली, ते फ्रँकोइस बायरो यांच्या जागी.
– वयाच्या ३९ व्या वर्षी, सर्वात तरुण संरक्षण मंत्री असलेले लेकोर्नू अवघ्या एका वर्षात फ्रान्सचे चौथे पंतप्रधान बनणार आहेत.
– त्यांच्या मागील भूमिकांमध्ये ग्वाडेलूपमधील अशांततेला सामोरे जाणे आणि पिवळ्या वेस्टच्या निषेधानंतर चर्चेचे नेतृत्व करणे समाविष्ट आहे.
– लेकोर्नू यांनी ४१३ अब्ज युरोच्या संरक्षण योजनेला (२०२४-२०३०) पाठिंबा दिला, जो ५० वर्षांतील फ्रान्सचा सर्वात मोठा आहे. (France New PM)
हेही पहा-


