Sambhal मध्ये बुलडोजर कारवाईपूर्वी मुसलमानांनी उचलले मोठे पाऊल; चालवला हातोडा

49
Bulldozer demolishing an illegal mosque in Sambhal.
A bulldozer is seen demolishing an illegal mosque.

संभल (Sambhal) जिल्ह्यातील सलेमपूर सालार उर्फ हाजीपूर गावात 4 जानेवारी 2026 रोजी प्रशासनाकडून अवैध मशीदीवर बुलडोजर (Bulldozer action) चालवला जाणार होता. मात्र, मशीद समितीच्या सदस्यांनी प्रशासनाच्या कारवाईपूर्वीच काल रात्री 12 नंतर 439 चौ. मीटर क्षेत्रात उभारलेली मदीना मशीद स्वतःहून पाडायला सुरुवात केली.

तहसीलदार धीरेंद्र प्रताप सिंह (Dhirendra Pratap Singh) यांच्या नेतृत्वाखाली 31 महसूल अधिकाऱ्यांची टीम आणि मोठा पोलीस बंदोबस्त सकाळी 10 वाजता घटनास्थळी पोहोचणार होता; पण त्याआधीच संपूर्ण बांधकाम मलब्यात रूपांतरित झाले होते. ही कारवाई 2018 पासून सुरू असलेल्या कायदेशीर प्रक्रियेअंती आणि सरकारी जमिनीवर अवैध कब्ज्याची पुष्टी झाल्यानंतर करण्यात आली.

आधी रात्री स्वतःच हातोडे चालवले

अवैध कब्जा हटवण्यासाठी प्रशासनाने 4 जानेवारीची तारीख निश्चित केली होती. भीतीचे वातावरण असे होते की, कारवाईपूर्वीच मशीद समिती आणि मुस्लिम समुदायातील लोकांनी स्वतः हातोडे घेऊन अवैध बांधकाम पाडायला सुरुवात केली. काल रात्री 12 वाजल्यापासून सुरू झालेली ही प्रक्रिया सकाळपर्यंत पूर्ण झाली आणि संपूर्ण मशीद मलब्याच्या ढिगाऱ्यात बदलली. तहसीलदारांनी सांगितले की लोक स्वतःहून कब्जा हटवत असतील तर ही चांगली बाब आहे.

सरकारी जमिनीवर अवैध कब्ज्याचा आरोप

हा संपूर्ण प्रकार एचौड़ा कंबोह पोलीस ठाण्याच्या हद्दीतला आहे. तहसीलदार धीरेंद्र प्रताप सिंह यांच्या मते, मुतवल्ली हाजी शमीम यांच्यावर 439 चौ. मीटर सरकारी जमिनीवर अवैध कब्जा करून मशीद (illegal Mosque) बांधल्याचा आरोप होता. 14 जून 2018 रोजी दाखल अहवालानंतर तहसीलदार न्यायालयात अनेक वर्षे सुनावणी झाली. पुराव्यांची सखोल तपासणी केल्यानंतर न्यायालयाने ही जमीन सरकारी असल्याचे घोषित करत मुतवल्लीला बेदखल करण्याचा निर्णय दिला होता.

जड फोर्स आणि बुलडोजरसह प्रशासन तैनात

अवैध बांधकाम हटवण्यासाठी प्रशासनाने मोठ्या प्रमाणात तयारी केली होती. घटनास्थळी अनेक पोलीस ठाण्यांचा बंदोबस्त, पीएसी (PAC) आणि आरआरएफ (RRF) ची कंपनी, लेखपाल आणि कानूनगो यांची टीम तैनात होती. तीन बुलडोजरही सज्ज ठेवण्यात आले होते. तहसीलदारांच्या मते, प्रशासनाच्या या कडक भूमिकेमुळे अतिक्रमणकर्त्यांचे मनोबल खचले आणि बुलडोजर चालण्यापूर्वीच त्यांनी स्वतः अवैध ढांचा पाडून टाकला. (Sambhal)

हेही पहा – 

Join Our WhatsApp Community
Get The Latest News!
Don’t miss our top stories and need-to-know news everyday in your inbox.