राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची विद्यार्थी संघटना, अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषदेने (एबीव्हीपी), दिल्ली विद्यापीठ विद्यार्थी संघाच्या (DUSU) निवडणुकीत प्रचंड विजय मिळवला आहे. या संघटनेने अध्यक्ष, सचिव आणि सहसचिव ही पदे जिंकली आहेत. काँग्रेसशी संलग्न असलेल्या नॅशनल स्टुडंट्स युनियन ऑफ इंडियाला (एनएसयूआय) विजय मिळवता आला नाही. यामुळे काँग्रेस नेते राहुल गांधी टीकेचे लक्ष्य बनले आहेत. भाजप नेते ‘छत्रौं की गुंज’ कार्यक्रमावर टीका करत एबीव्हीपीचे अभिनंदन करत आहेत. ‘जनरेशन झेड’ भाजपसोबत आहे, असे त्यांचे म्हणणे आहे.
भाजपचे प्रवक्ते सिद्धार्थ यादव यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, दिल्ली विद्यापीठाच्या (DUSU) वातावरणाने राहुल गांधींच्या नकारात्मक राजकारणाला नाकारले आहे. हा जनादेश राहुल गांधींचे राजकारण, प्रचाराचे राजकारण रद्द करण्यासाठी आहे. ही एक लिटमस परीक्षा होती आणि राहुल गांधी त्यात अयशस्वी झाले.
भाजपचे ज्येष्ठ नेते विनोद तावडे म्हणाले, “खोट्याच्या घुमण्यावर राष्ट्रवादाचा विजय होतो! दिल्ली विद्यापीठ विद्यार्थी संघटनेच्या निवडणुकीत तीन जागांवर ऐतिहासिक विजय मिळवल्याबद्दल अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषदेच्या (एबीव्हीपी) सर्व कार्यकर्त्यांचे मनःपूर्वक अभिनंदन.” (DUSU)
इतिहास घडला – शिवराज सिंह चौहान
ते म्हणाले, “एबीव्हीपीने दिल्ली विद्यापीठाच्या (DUSU) बहुतांश महाविद्यालयांमधील सर्व पॅनेलमध्ये निर्विवाद विजय मिळवून इतिहास रचला आहे. मला पूर्ण विश्वास आहे की, परिषदेचे कार्यकर्ते स्वामी विवेकानंदांच्या आदर्शांचे पालन करून विद्यार्थ्यांच्या कल्याणासाठी दृढनिश्चयाने काम करत राहतील. दिल्ली विद्यापीठ विद्यार्थी संघटनेत (DUSU) एबीव्हीपीच्या दणदणीत विजयाबद्दल सर्व तरुण सहकाऱ्यांचे मनःपूर्वक अभिनंदन.”
केंद्रीय मंत्री शिवराज सिंह चौहान म्हणाले, “हा विजय स्पष्टपणे दाखवून देतो की देशातील तरुण गोंगाट नव्हे, तर राष्ट्रवादाचा आवाज ऐकतात. हा तरुण उत्साह आणि राष्ट्रवाद ही विकसित भारताची नवी ऊर्जा आहे.”
‘खोटेपणाच्या प्रतिध्वनी’ला मोठा पराभव – संबित पात्रा
भाजप खासदार संबित पात्रा म्हणाले, “राहुल गांधींच्या ‘खोटेपणाच्या प्रतिध्वनी’ला DUSU निवडणुकीत मोठा पराभव पत्करावा लागला आहे.” ABVP ने ३-१ असा दणदणीत विजय मिळवला. अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषदेने अध्यक्ष, सचिव आणि सहसचिव पदांवर दणदणीत विजय मिळवला, तर उपाध्यक्षपद एका अपक्ष उमेदवाराला मिळाले. दरम्यान, काँग्रेसची विद्यार्थी संघटना, NSUI, चारपैकी एकही केंद्रीय पद जिंकण्यात अपयशी ठरली. दिल्ली विद्यापीठ विद्यार्थी संघटनेच्या निवडणुकीतील हा कौल माननीय पंतप्रधान मोदींवरील विद्यार्थ्यांचा अढळ विश्वास दर्शवतो.
दिल्ली विद्यापीठाच्या (DUSU) निवडणुकांवर लक्ष ठेवून असलेल्या पत्रकारांच्या मते, जंतर मंतर येथील आंदोलन आणि ‘छत्रौं की गुंज’ हा कार्यक्रम दिल्ली विद्यार्थी संघटनेच्या (DUSU) निवडणुकीत चर्चेचा मुख्य विषय होता. सत्य निकेतन घटनेनंतर वसतिगृहातील निवासाच्या कमतरतेचा मुद्दाही चर्चेत होता. एनएसयूआयला विजयाची आशा होती, परंतु एबीव्हीपीने प्रचंड विजय मिळवला.
भाजपने राहुल गांधींवर विद्यार्थ्यांची दिशाभूल केल्याचा सातत्याने आरोप केला आहे. अलीकडेच, जेव्हा पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दिल्ली विद्यापीठाच्या (DUSU) श्रीराम कॉलेज ऑफ कॉमर्समधील विद्यार्थ्यांशी संवाद साधला, तेव्हा त्यांनी आपल्या कामगिरीची यादी सादर केली आणि राहुल गांधींच्या कार्यक्रमावर टीका करत काँग्रेसवर जोरदार निशाणा साधला.
विशेष म्हणजे, उपाध्यक्षपदासाठी एनएसयूआयचे तिकीट नाकारल्यानंतर अपक्ष उमेदवार म्हणून निवडणूक लढवलेले दीपांशु शौकीन विजयी झाले. शौकीन यांना ३०,६१५ मते मिळाली. गेल्या वर्षी, एबीव्हीपीने अध्यक्ष, सचिव आणि सहसचिव पदे जिंकली होती, तर एनएसयूआयने उपाध्यक्षपद मिळवले होते.
कोणाला किती मते मिळाली?
अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत, एबीव्हीपीचे यश डबास यांनी २४,५७६ मते मिळवून एनएसयूआयचे विजय शंकर मीना यांचा २,०५३ मतांच्या फरकाने पराभव केला. सचिवपदाच्या निवडणुकीत, एबीव्हीपीच्या उमेदवार रिया छबडी यांना २१,६५० मते मिळाली, तर एनएसयूआयच्या उमेदवार नम्रता चौधरी यांना १४,८६९ मते मिळाली. सहसचिवपदासाठी, एबीव्हीपीचे उमेदवार लक्ष्य राज सिंग यांना १६,६१५ मते मिळाली, तर समाजवादी छात्रसभेचे उमेदवार विशेष यादव यांना १५,७७८ मते मिळाली. (DUSU)
Join Our WhatsApp Community


