POK मधील आंदोलन चिरडण्यासाठी शरीफ आणि मुल्ला असीम मुनीर यांचा नवा कट

९ जूनपासून POK मध्ये सुरू असलेली आंदोलने दडपण्यासाठी, पाकिस्तानी सरकार आणि लष्कराने चार दिवस आधी, ५ जून रोजी, आंदोलनाचे मुख्य आयोजक सरदार उमर नझीर आणि त्यांचे साथीदार शाहजेब हबीब यांच्यावर गोळीबार केला होता.

75
Trucks lined up on a road in Pakistan-administered Kashmir.
A long line of trucks is seen on the road in POK.

बुधवारी पाकव्याप्त काश्मीरमधील आंदोलनाचा नववा दिवस आहे. आपल्या ३८ हक्कांच्या मागणीसाठी ७०,००० हून अधिक आंदोलक रावळकोट येथील ईदगाह मैदानावर तळ ठोकून आहेत. दरम्यान, पाकिस्तानच्या क्रूर लष्कर आणि सरकारने आंदोलने चिरडून टाकण्याच्या आणखी एका अमानवीय प्रयत्नाचा समोर आला आहे.

गेल्या तीन दिवसांपासून, पाकिस्तानी सरकारने पाकिस्तानच्या इतर भागांतून POK मध्ये पीठ, तांदूळ, भाजीपाला आणि फळे यांसारखे अन्नपदार्थ घेऊन जाणारे ट्रक विविध सीमांवर अडवले आहेत. जवळपास प्रत्येक सीमेवर ३० ते ४० ट्रकची रांग लागली आहे, ज्यांना पाकिस्तानी रेंजर्स आणि पंजाब हायवे पेट्रोल पोलीस PoJK मध्ये प्रवेश करण्यापासून रोखत आहेत.

९ जूनपासून POK मध्ये सुरू असलेली आंदोलने दडपण्यासाठी, पाकिस्तानी सरकार आणि लष्कराने चार दिवस आधी, ५ जून रोजी, आंदोलनाचे मुख्य आयोजक सरदार उमर नझीर आणि त्यांचे साथीदार शाहजेब हबीब यांच्यावर गोळीबार केला होता. जेव्हा शाहजेब हबीबचा मृत्यू झाला, तेव्हा लोक त्याच्या पार्थिवाजवळ बसले. त्यानंतर ६-७ जून रोजी पाकिस्तानी रेंजर्सनी गोळीबार केला, ज्यात २६ जण ठार झाले. ९ जून रोजी झालेल्या आंदोलनानंतर, ९ आणि १० जून रोजी भीमबर, दादियाल, कोटली, मीरपूर आणि रावळकोट येथे गोळीबार झाला, ज्यात ११ जण ठार झाले. त्यानंतर, पाकव्याप्त काश्मीरच्या  (POK) विविध भागांतील लोक रावळकोटमध्ये जमले असताना, ११ आणि १४ जून रोजी फजरच्या नमाजासाठी आंदोलक रस्त्यावर उतरले, ज्यात ११ जून रोजी १६ आणि १४ जून रोजी ३ जण ठार झाले.

(हेही वाचा FDA Action : मुंबईत कारवाईचा धडाका; अंधेरीत ९०० किलो भेसळयुक्त चहा पावडर जप्त)

पंजाब पोलिसांनी सीमेवर शिधावाटपाने भरलेले ट्रक थांबवले

१५ जूनपासून सुरू झालेल्या आंदोलनात ५६ लोकांचा बळी गेल्यानंतरही पाकिस्तानी सरकारला ते आंदोलन थांबवण्यात अपयश आल्यानंतर, पाकिस्तानी रेंजर्स आणि पंजाब पोलिसांनी पाकव्याप्त काश्मीरमधील (POK) लोकांवर दबाव आणण्याच्या प्रयत्नात, सीमेवर अन्नपुरवठा घेऊन जाणारे ट्रक थांबवले आहेत आणि प्रवेश रोखला आहे.

काल रात्री, जेव्हा आवामी ॲक्शन कमिटीच्या कार्यकर्त्यांनी एका ट्रक चालकाला विचारले की तो सीमेवर का उभा आहे आणि त्याला कोणी थांबवले आहे, तेव्हा त्याने स्पष्टपणे उत्तर दिले की ते पाकिस्तानी अधिकारी आहेत. तथापि, पाकिस्तानी सरकारचा हा दबाव पाकव्याप्त काश्मीरमधील (POK) लोकांवर परिणाम करत नाहीये, आणि आज सकाळी, मुसळधार पावसातही, मोठ्या संख्येने आंदोलक ईदगाह मैदानावर थांबले होते, तर महिला रस्त्यावर स्वातंत्र्याच्या घोषणा देत होत्या.

Join Our WhatsApp Community
Get The Latest News!
Don’t miss our top stories and need-to-know news everyday in your inbox.