Pakistan चे तज्ज्ञ काढत आहेत त्यांच्याच देशाचे वाभाडे; भीक मागणारा देश S-400 कुठून खरेदी करणार?

पाकिस्तानचे (Pakistan) ११ अब्ज डॉलर्सचे संरक्षण बजेट आहे आणि भारताचे ८० अब्ज डॉलर्सचे संरक्षण बजेट. यामध्ये खूप फरक आहे, असे करम चीमा म्हणाले.

75

भारतीय लष्कराने पाकिस्तानच्या (Pakistan) हल्ल्यांना चोख प्रत्युत्तर दिले आहे. भारताच्या S-400 ने न केवळ पाकिस्तानी हवाई संरक्षण यंत्रणेचे HQ-9 नष्ट केले नाही तर पाकिस्तानी सैन्याचे सर्व ड्रोन देखील नष्ट केले. पाकिस्तानी तज्ज्ञ देखील S-400 चे चाहते बनले आहेत, परंतु त्यांना खेद आहे की, पाकिस्तान (Pakistan) सरकार ते खरेदी करू शकणार नाही. त्यांनी स्वतः पाकिस्तानला त्यांची जागा दाखवून दिली आहे. शाहबाज शरीफ सरकार वारंवार आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) कडे भीक मागण्यासाठी जाते, मग ते S-400 कुठून खरेदी करणार, असे ते म्हणत आहेत.

पाकिस्तान(Pakistan)  तज्ज्ञ कमर चीमा म्हणाले की, आता पाकिस्तानला  पाहायचे आहे की भारत पाकिस्तानसोबत गोष्टी कशा पुढे नेतो. जर पाकिस्तानला लढायचे असेल तर  S-400 घ्या.’ ही एक साधी बाब आहे. तुम्हाला या बॅटरी देखील लागतील. आपण S-400 नाही तर S-500 खरेदी करायला हवे, पण प्रश्न असा आहे की, आपण ते कुठून खरेदी करायचे. आपल्याकडे ५-६ अब्ज किंवा १० अब्ज डॉलर्स नाहीत, आपले एकूण संरक्षण बजेट ११ अब्ज डॉलर्स आहे, मग आपण ते कुठून आणणार?, असेही चीमा म्हणाले.

पाकिस्तानचे (Pakistan) ११ अब्ज डॉलर्सचे संरक्षण बजेट आहे आणि भारताचे ८० अब्ज डॉलर्सचे संरक्षण बजेट. यामध्ये खूप फरक आहे आणि त्यानंतर त्यांचा परकीय चलन साठा ६५० अब्ज डॉलर्सचा आहे. आमच्याकडे काही राखीव निधी पडून आहे, मग आम्ही आयएमएफकडे धाव घेतो. आमच्याकडे इतके पैसे नाहीत म्हणून आम्हाला इतर मार्गांनी आमचा बचाव करावा लागतो. आपल्याकडे भारतासारखी संसाधने नाहीत.

(हेही वाचा Pahalgam Terror Attack : “पंतप्रधान नरेंद्र मोदींइतकं धारिष्ट्य…”; प्रियजनांना गमावलेल्या जगदाळे, गनबोटे कुटुंबियांची प्रतिक्रिया)

कमर चीमा म्हणाले की, २०१६ मध्ये भारताला असा विश्वास नव्हता की, तो पाकिस्तानात (Pakistan) घुसेल, हे करेल आणि परत येईल, परंतु २०१९ मध्ये त्याने दोन लोक मारले आणि २०२५ मध्ये त्याने आठ ते नऊ शहरांवर हल्ला केला. ते म्हणाले की, भारत म्हणतो की आम्हाला पाकिस्तानच्या अणु धमक्यांची पर्वा नाही. आपण या गोष्टी समजून घेतल्या पाहिजेत. भारतीय आपल्याशी जे करत आहेत ते एक महत्त्वाची गोष्ट दिसते जी आपल्याला वाटते तितकी सोपी नाही.

२०१८ मध्ये, भारताने रशियासोबत पाच S-400 हवाई संरक्षण प्रणाली खरेदी करण्यासाठी $5.43 अब्ज (35,000 कोटी रुपये) किमतीचा करार केला होता. पाकिस्तान आणि चीनकडून येणाऱ्या हवाई धोक्यांमुळे ही संरक्षण प्रणाली प्रथम पंजाबमध्ये तैनात करण्यात आली. त्याच्या तीन युनिट्स तैनात करण्यात आल्या आहेत, तर उर्वरित दोन २०२६ पर्यंत तैनात करता येतील.

एस-४०० चार प्रकारच्या क्षेपणास्त्रांनी मारा करण्यास सक्षम आहे आणि हवेतच शत्रूची विमाने, ड्रोन, क्रूझ क्षेपणास्त्रे आणि बॅलिस्टिक प्रोजेक्टाइल रोखू शकते. त्याची प्रगत रडार प्रणाली एकाच वेळी १०० हून अधिक लक्ष्यांचा मागोवा घेऊ शकते. असे वृत्त आहे की भारताने अधिक S-400 खरेदी करण्यासाठी रशियाशी संपर्क साधला आहे आणि लवकरच त्यांना अधिक संरक्षण प्रणाली मिळू शकतात. (Pakistan)

 

Join Our WhatsApp Community
Get The Latest News!
Don’t miss our top stories and need-to-know news everyday in your inbox.