वाराणसीमध्ये पकडलेल्या आयएसआय एजंट तुफैलबाबत (Tufail) दहशतवादविरोधी पथकाच्या (एटीएस) तपासात दररोज नवीन गोष्टी समोर येत आहेत. तुफैलने चार देशांमध्ये दहशतवादी नेटवर्क पसरवले होते. तुफैलच्या मोबाईलद्वारे एटीएसला अनेक महत्त्वाचे धागेदोरे मिळाले आहेत. एटीएसने तुफैलच्या मोबाईलमधून सुमारे ७०% डेटा जप्त केला आहे. दहशतवादी नेटवर्कशी त्याच्या संबंधांबद्दल अनेक गोष्टी समोर आल्या आहेत. याशिवाय, सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवरील तुफैलच्या अकाउंट्सचीही चौकशी केली जात आहे.
सोशल मीडियाच्या तपासात असे दिसून आले की, तुफैल (Tufail) केवळ पाकिस्तानशीच नाही तर इतर ४ मुस्लिम देशांशी देखील जोडलेला आहे. तिथल्या लोकांशी सतत संपर्कात होते. तुफैल देखील एका पाकिस्तानी सैनिकाची पत्नी नसीफाच्या हनीट्रॅपमध्ये अडकला होता. नफीसाने व्हिडिओ कॉलद्वारे वाराणसी पाहिले होते. तुफैलने (Tufail) तिच्यासाठी पाकिस्तानला कपडेही पाठवले होते. हे पाठवण्यासाठी तुफैलने नेपाळ आणि पंजाबचे मार्ग निवडले. पोलिस तपासात तुफैलशी संबंधित ४-५ लोकांची नावे समोर आली आहेत. एटीएस देखील त्याची चौकशी करण्याची तयारी करत आहे.
६०० हून अधिक पाकिस्तानी क्रमांकांशी होता संपर्कात
उत्तर प्रदेश एटीएसने गुरुवारी (२२ मे २०२५) पाकिस्तानसाठी हेरगिरी करण्याच्या आरोपाखाली तुफैलला वाराणसी येथून अटक केली. एटीएसने तुफैलवर (Tufail) पकड घट्ट करताच, त्याच्या परदेशी मित्रांनी त्याच्याशी असलेले सर्व संपर्क तोडले. ही माहिती त्याच्या मोबाईलवरूनही मिळाली.
त्याने एका व्हॉट्सअॅप ग्रुपमध्ये तहरीक-ए-लब्बैकचे नेते मौलाना शाह रिझवी यांचे व्हिडिओ शेअर केले. या संदेशांमध्ये ‘गजवा-ए-हिंद’ (भारतावर इस्लामिक कब्जा), बाबरी मशीद पाडल्याचा बदला आणि भारतात शरिया कायदा लागू करणे यासारख्या प्रक्षोभक विधानांचा समावेश होता.
(हेही वाचा Palestine ला स्वतंत्र देश म्हणून मान्यता देण्यास पाठिंबा देणाऱ्या Canada वर इस्रायलचा पलटवार)
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, अटकेनंतर त्याला व्हॉट्सअॅपवरील १९ पैकी ७ ग्रुपमधून काढून टाकण्यात आले. तसेच, या ग्रुपचा संपूर्ण इतिहास आणि चॅट्स डिलीट करण्यात आले आहेत. तथापि, एटीएसकडे स्वतःचा क्लोन आहे.
याशिवाय, तुफैलने पाकिस्तानच्या व्हॉट्सअॅप ग्रुपची लिंक वाराणसीतील इतर लोकांनाही पाठवल्याचे एटीएसला आढळून आले. याद्वारे तो मुस्लिम लोकांकडून पाठिंबा मिळवत होता. त्याने पाकिस्तानमधील काही नंबरवर राजघाट, नमोघाट, ज्ञानवापी, रेल्वे स्टेशन, जामा मशीद, लाल किल्ला, निजामुद्दीन औलिया यांचे फोटो आणि त्यांच्याशी संबंधित माहिती शेअर केली आहे.
त्याचप्रमाणे, तुफैलची (Tufail) फेसबुकद्वारे नफीसाशी मैत्री झाली. नफीसाने तुफैलला तिचा नंबर दिला आणि त्याला काही पाकिस्तानी गटांमध्ये सामील करून घेतले. यानंतर तुफैल आणखी काही लोकांच्या संपर्कात आला. तपासात असे दिसून आले की तुफैल ६०० हून अधिक पाकिस्तानी क्रमांकांशी संपर्कात होता.
तुफैल (Tufail) हा पाकिस्तानातील दहशतवादी संघटना तहरीक-ए-लब्बैकशी संबंधित होता. तो संघटनेचा नेता मौलाना शाद रिझवी यांचा समर्थक होता आणि त्याचे व्हिडिओ व्हॉट्सअॅप ग्रुपमध्ये पाठवत असे. तो ‘गजवा-ए-हिंद’, शरीयतची अंमलबजावणी आणि बाबरी मशिदीचा बदला असे प्रक्षोभक आणि भडकावणारे संदेश शेअर करायचा.
Join Our WhatsApp Community