अमेरिकेचे चीनी (China) संबंधांवरून अमेरिकेतीलच एका आघाडीच्या तज्ज्ञाने बीजिंगशी संबंध पूर्णपणे तोडण्याचे आवाहन केले आहे आणि इशारा दिला आहे की जर देशाने जलदगतीने कारवाई केली नाही तर देशाला कोरोनापेक्षाही वाईट धोक्याला सामोरे जावे लागेल. अमेरिकेत विषारी बुरशीची तस्करी केल्याच्या आरोपावरून दोन चिनी नागरिकांना अटक केल्यानंतर तज्ज्ञांचे हे विधान आले आहे.
बुरशीच्या तस्करीत अलीकडेच युनकिंग जियान आणि जुन्योंग लिऊ नावाच्या दोन चिनी (China) नागरिकांना अमेरिकेत अटक करण्यात आली. त्यांच्यावर पिके खराब करू शकणाऱ्या अत्यंत धोकादायक बुरशीची अमेरिकेत तस्करी केल्याचा आरोप आहे. दोन्ही चिनी नागरिकांना कट रचणे, अमेरिकेत तस्करी करणे, खोटी विधाने करणे आणि व्हिसा फसवणूक केल्याच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली आहे. चिनी कम्युनिस्ट पक्षाच्या कारवायांचे प्रमुख विश्लेषक गॉर्डन जी. चांग म्हणाले की, हा अमेरिकेवर हल्ला आहे, युनकिंग जियान आणि जुन्योंग लिऊ यांच्या अटकेनंतर फॉक्स न्यूजशी बोलताना चांग यांनी इशारा दिला की हे षड्यंत्र काहीतरी खोलवरचे दर्शवते. ते म्हणाले की हे चीनने अमेरिकेला आतून अस्थिर करण्याचे एक गुप्त मिशन केले आहे आणि ते थांबवण्याचा एकमेव मार्ग म्हणजे चीनशी संबंध तोडणे. पिकांच्या नाशाचे कारण अमेरिकेत अटक केलेल्या चिनी नागरिकांवर फ्युसेरियम ग्रॅमिनेरम नावाच्या धोकादायक बुरशीची तस्करी केल्याचा आरोप आहे, जी गहू, बार्ली आणि कॉर्न सारख्या धान्य पिकांना नुकसान करते. त्यामुळे फ्युसेरियम हेड ब्लाइट (FHB) किंवा पिकांमध्ये स्कॅब नावाचा आजार होतो. जर हा रोग पिकावर परिणाम करतो तर धान्याची गुणवत्ता खराब होते आणि पिकांचे उत्पादन देखील मोठ्या प्रमाणात कमी होते.
अमेरिकेच्या कायदा विभागाच्या मते, शास्त्रज्ञांनी या बुरशीला शेती आणि अन्न सुरक्षेसाठी एक मोठा धोका मानले आहे आणि शास्त्रज्ञांनी त्याचा वापर ‘कृषी-दहशतवाद’ म्हणजेच कृषी दहशतवाद असे म्हटले आहे. या बुरशीमध्ये अन्नटंचाई, आर्थिक संकटे आणि यकृताच्या नुकसानापासून ते गर्भधारणेच्या समस्यांपर्यंत गंभीर आरोग्य परिणाम होण्याची क्षमता आहे. अटक केलेल्या चिनी (China) नागरिकांनी यापूर्वी त्यांच्या देशात या बुरशीवर काम केले होते आणि अमेरिकेत आणल्यानंतर त्यावर बेकायदेशीर संशोधन केल्याचा आरोप आहे. चांग म्हणाले की, ही घटना केवळ जैविक तस्करीची घटना नाही तर ती माओवादी सिद्धांतावर आधारित व्यापक ‘जनयुद्ध’ धोरणाचा भाग आहे, ज्याचा उद्देश शत्रूंना राजकीय, आर्थिक आणि मानसिकदृष्ट्या कमकुवत आणि अस्थिर करणे आहे. माजी आयएएफ अधिकारी गॉर्डन जी. चांग म्हणाले की, जर आपण तयारी आणि दृढनिश्चयाने स्वतःचा बचाव केला नाही तर आपण खरोखरच मोठ्या संकटात सापडू. केवळ कोविड-१९ नेच नव्हे तर केवळ फेंटानिलनेच नव्हे तर त्याहूनही वाईट गोष्टीने संक्रमित होण्याचा धोका अजूनही कायम आहे. दरम्यान, चीनसोबतच्या सर्व राजनैतिक आणि शैक्षणिक संबंधांचा आढावा घेण्याचे चांग यांचे आवाहन जैविक सुरक्षा भेद्यता आणि अमेरिकन संस्थांमध्ये परकीय घुसखोरीबद्दल वाढत्या चिंतेकडे लक्ष वेधते.
Join Our WhatsApp Community