Cheetah Corridor: तीन राज्यांना मिळून बनणार देशातील सर्वात मोठा चित्ता कॉरिडॉर!

112
Cheetah Corridor: तीन राज्यांना मिळून बनणार देशातील सर्वात मोठा चित्ता कॉरिडॉर!
Cheetah Corridor: तीन राज्यांना मिळून बनणार देशातील सर्वात मोठा चित्ता कॉरिडॉर!

चित्ता प्रकल्पांतर्गत मध्य प्रदेशातील कुनो येथे स्थायिक झालेल्या चित्त्यांच्या संवर्धनासाठी (Cheetah Corridor) केंद्र सरकारने पुढील 25 वर्षांसाठी योजना तयार केली आहे. या अंतर्गत राजस्थानसह तीन राज्यांतील १७ जिल्ह्यांचा समावेश करून मोठ्या चित्ता संवर्धन क्षेत्र विकसित केले जाणार आहे. केंद्र सरकारनेही या दिशेने काम सुरू केले आहे. (Cheetah Corridor)

चित्ता प्रकल्पाला दोन वर्षे पूर्ण झाल्याच्या निमित्ताने राष्ट्रीय व्याघ्र संवर्धन प्राधिकरणाने जाहीर केलेल्या 2023-2024 या वर्षाच्या वार्षिक अहवालात ही बाब उघड झाली आहे. या दिशेने काम सुरू केल्याने कुनो नॅशनल पार्क (Kuno National Park) व्यतिरिक्त मध्य प्रदेशातील (MP) गांधी सागर येथे चित्त्यांचे नवीन घर जवळपास तयार झाले आहे. (Cheetah Corridor)

कुनो येथून चित्ता कॉरिडॉर सुरू होईल
अहवालात पुढील २५ वर्षांच्या चित्ता प्रकल्पाच्या नियोजनात चित्ता केवळ कुनोपुरता मर्यादित राहणार नसून तो देशातील सर्वात मोठा कॉरिडॉर असेल, असे म्हटले आहे. हा कॉरिडॉर श्योपूरमधील कुनो नॅशनल पार्कपासून राजस्थानमधील मुकंद्रा व्याघ्र प्रकल्प मार्गे मंदसौरमधील गांधी सागर सेंच्युरीपर्यंत विस्तारेल. या कॉरिडॉरमध्ये मध्य प्रदेश, उत्तर प्रदेश आणि राजस्थानमधील (Rajasthan) एकूण 17 जिल्ह्यांतील वनक्षेत्रांचा समावेश असेल. मध्य प्रदेशातील गांधी सागर सेंच्युरी बिबट्यांसाठी जवळपास तयार आहे. आता फक्त बिबट्याच्या आगमनाची प्रतीक्षा आहे. या वर्षाअखेरीस गांधी सागर अभयारण्यात बिबट्या पोहोचतील, सध्या येथे आठ बिबट्या ठेवण्यात येणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. (Cheetah Corridor)

या जिल्ह्यांचा समावेश करण्यात येणार आहे
चित्ता संवर्धन क्षेत्रात मध्य प्रदेशातील श्योपूर, शिवपुरी, ग्वाल्हेर, मुरैना, अशोकनगर, गुना, नीमच, मंदसौर जिल्ह्यांचा समावेश असेल. याशिवाय राजस्थानातील सवाई माधोपूर , बारन, कोटा, करौली झालावाड, बुंदी आणि चित्तोडगड जिल्ह्यांतील वनक्षेत्र या कॉरिडॉरचा भाग असेल. तर उत्तर प्रदेशातील (UP) झाशी आणि ललितपूरचे वनक्षेत्र या झोनमध्ये येणार आहे. (Cheetah Corridor)

बिबट्याने एमपीची सीमा ओलांडून राजस्थान गाठले आहे
प्रत्यक्षात कुनो नॅशनल पार्कमध्ये आणलेल्या बिबट्यांना कॉरिडॉरचा रस्ता दाखवला आहे. कुनो येथील बिबट्या अनेक वेळा इथली सीमा ओलांडून राजस्थानच्या सीमेवर पोहोचले आहेत. त्याचप्रमाणे तो उत्तर प्रदेशच्या सीमेवरही पोहोचला आहे. नंतर त्याला परत आणण्यात आले आहे. (Cheetah Corridor)

हेही पहा-

Join Our WhatsApp Community
Get The Latest News!
Don’t miss our top stories and need-to-know news everyday in your inbox.